Xem Nhiều 10/2021 # Nghị Định 100 Xử Phạt Lái Xe Uống Rượu Bia Có Trái Luật Giao Thông? # Top Trend

Xem 297

Cập nhật thông tin chi tiết về Nghị Định 100 Xử Phạt Lái Xe Uống Rượu Bia Có Trái Luật Giao Thông? mới nhất ngày 22/10/2021 trên website Vincapitalfoundation.org. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 297 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Các Nước Trên Thế Giới Phạt Hành Vi Lái Xe Uống Rượu Bia Như Thế Nào?
  • Văn Hóa Rượu Bia Độc Đáo Của 25 Nước Trên Thế Giới ( Phần 1 )
  • Nước Nào Phạt Lái Xe Uống Rượu Bia Nặng Nhất?
  • Tăng Mức Phạt Với Lái Xe Sau Khi Uống Rượu Bia, Nhiều Người Vẫn Vi Phạm
  • Luật Phòng, Chống Tác Hại Rượu, Bia Liên Quan Gì Tới Thờ Cúng Tổ Tiên ?
  • Lý giải vấn đề này, lãnh đạo Tổng cục Đường bộ (Bộ GTVT) – đơn vị xây dựng dự thảo Nghị định 100 sửa đổi Nghị định 46/2016, cho hay, ban đầu đơn vị có đưa vào dự thảo nghị định là căn cứ theo Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia năm 2021 (có hiệu lực từ 1/1/2020).

    Vì Điều 35 của Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia đã sửa đổi, chiều chỉnh Khoản 8, Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008.

    Cụ thể như, xử phạt lỗi không thắt dây an toàn với người ngồi trên ô tô, xử phạt lái xe ô tô dùng tay sử dụng điện thoại…

    Những lỗi này, Luật Giao thông đường bộ 2008 không quy định, nhưng vẫn đưa vào nghị định xử phạt vì căn cứu theo Công ước Viên 1968 mà Việt Nam là thành viên, và Nghị định 100 cũng không dẫn căn cứ theo Công ước này.

    Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia (khoản 1 Điều 35) quy định: Sửa đổi, bổ sung khoản 8 Điều 8 của Luật Giao thông đường bộ 2008 về các hành vi bị nghiêm cấm như sau: “Điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn”.

    Còn theo Khoản 8, Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 về các hành vi bị nghiêm cấm khi điều khiển phương tiện như sau: “Điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.

    Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở”.

    Như vậy, với Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia đã điều chỉnh Luật Giao thông đường bộ 2008, với quy định nghiêm cấm khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông sử dụng rượu bia, bất kể nồng độ cồn bao nhiêu.

    Do đó, Nghị định 100/2019 ra đời đã đưa ra mức xử phạt với tài xế sử dụng rượu bia, dù sử dụng nhiều hay ít với tất cả phương tiện. Còn nồng độ cồn chỉ sử dụng để áp các mức xử phạt khác nhau, thấp hoặc cao.

    theo Tiền Phong

    --- Bài cũ hơn ---

  • Luật Giao Thông Mới Về Uống Rượu Bia
  • Uống Rượu Bia Như Thế Nào Để Không Vi Phạm Luật An Toàn Giao Thông?
  • Luật Giao Thông Uống Rượu Bia 2021
  • Luật Giao Thông Về Uống Rượu Bia
  • Thực Trạng Lạm Dụng Rượu, Bia Và Nhu Cầu Ban Hành Luật Phòng, Chống Tác Hại Của Rượu, Bia
  • Bạn đang xem bài viết Nghị Định 100 Xử Phạt Lái Xe Uống Rượu Bia Có Trái Luật Giao Thông? trên website Vincapitalfoundation.org. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Guest-posts
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50